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DIBAJI 

Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB) inatambua faida zinazoweza 

kupatikana kwa kutumia Mkataba wa Huduma kwa Mteja kama nyenzo ya kufikia 

mabadiliko endelevu kuelekea mtazamo unaozingatia zaidi mteja katika utoaji wa 

Huduma za Maktaba. Mkataba huu ni ‘mapatano ya kijamii’ kati ya Bodi ya Huduma 

za Maktaba Tanzania kama mtoa huduma kwa upande mmoja, na umma kwa 

ujumla kama wateja kwa upande mwingine. Unabainisha viwango vya utoaji 

huduma, ambavyo tunaamini kuwa watumiaji wa huduma wana haki ya kutarajia 

kupata, kuweka maoni yao na mbinu za kushughulikia malalamiko. Mkataba huu 

umeandaliwa kwa kushauriana na sehemu mbalimbali za wateja na wafanyakazi. 

Mkataba unakusudiwa kuwa hati hai, kwa ajili ya kuimarisha uhusiano mzuri wa 

kufanya kazi na wateja wetu wote, washirika, wadau, na wafanyakazi wetu. Hii 

itatusaidia kufikia lengo letu la kuendelea kuboresha ubora wa huduma tunazotoa 

kwa umma wa Watanzania, ambao ndio wateja wetu wakuu. Ili kuunga mkono 

mchakato huu, kutakuwa na utaratibu madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini, na 

tunawahimiza watumiaji wetu wote kutumia mbinu zilizopendekezwa ili kuwezesha 

mageuzi katika mawasiliano nasi. 

 
Dkt Mboni A. Ruzegea 

 
MKURUGENZI MKUU - BODI YA HUDUMA ZA MAKTABA TANZANIA 
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SURA YA KWANZA 

 

1.0. UTANGULIZI 

Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB) ni Taasisi ya Umma iliyopo 

chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. Taasisi hii ilianzishwa 

kwa Sheria ya Bunge Namba 39 ya mwaka 1963 ikijulikana kama Bodi ya 

Huduma za Maktaba Tanganyika. Mwaka 1975, Sheria hiyo ilirekebishwa 

ambapo Sheria mpya ya Bunge Namba 6 ya mwaka 1975 iliundwa na 

kupelekea jina la Taasisi kubadilika kutoka Bodi ya Huduma za Maktaba 

Tanganyika na kuwa Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania. 

 

Lengo kuu la kuundwa kwa TLSB lilikuwa kutoa fursa kwa wananchi wote 

bila ubaguzi wa aina yoyote, kutumia Maktaba za Umma ili kujipatia 

elimu, maarifa na taarifa mbalimbali zitakazowasaidia katika kujikwamua 

kutoka katika umasikini na ujinga na pia kupata burudani na kudumisha 

utamaduni. 

 

1.1. Dira 

Kuwa Taasisi ya umma inayoongoza nchini katika kutoa na kusambaza 

taarifa mbalimbali kwa njia ya vitabu, machapisho na teknolojia ya 

kisasa kupitia mtandao wa maktaba zake kote nchini. 

 

1.2. Dhima 

Kutoa na kusambaza huduma sahihi kwa watu wote kwa wakati muafaka 

ili kuendeleza kisomo, kujiburudisha na kuendeleza utamaduni kwa 

jamii. Pia kukusanya, kutayarisha na kuhifadhi machapisho ya kitaifa 

kwa matumizi ya kizazi kijacho. 
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1.3. Mamlaka Yetu 

TLSB ni chombo kilichopewa mamlaka ya kisheria ya kupata, kupanga, 

na kusambaza, taarifa katika nyanja zote za maisha. Maarifa 

yaliyokusanywa kupitia vitabu na nyenzo zisizo vitabu kwa umma kwa 

ajili ya maendeleo ya elimu, utafiti, kijamii, kiuchumi na kitamaduni 

katika mikoa 22, wilaya 19 na tarafa 2. Licha ya udhibiti na usimamizi wa 

shughuli za Maktaba, Bodi pia imepewa jukumu la kuwezesha uendeshaji 

mzuri wa Chuo cha Ukutubi, na Uhifadhi Nyaraka (SLADS) kama 

kampuni tanzu. Chuo kimepewa dhamana ya kutoa mafunzo ya Ukutubi 

na Uhifadhi Nyaraka katika ngazi ya Cheti na Diploma. 

 

1.4. Majukumu ya TLSB 

Majukumu ya Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania yanatekeleza 

matakwa ya sheria ya Bunge Namba 6 ya mwaka 1975. Majukumu hayo 

ni:- 

i. Kuanzisha, kuendesha, kuongoza, kuboresha, kutunza na 

kuendeleza Maktaba za umma kote nchini kuanzia ngazi za mikoa, 

wilaya hadi tarafa. 

ii. Kuupatia umma wa Watanzania taarifa mbalimbali zilizokusanywa 

kutoka katika ulimwengu mpana wa maarifa kwa ajili ya elimu, 

utafiti na maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni. 

iii. Kukusanya na kuhifadhi machapisho ya kitaifa. 

iv. Kutoa mafunzo na kuendesha mitihani ya taaluma ya Ukutubi kwa 

wafanyakazi wa Bodi, Maktaba za shule, vyuo na taasisi mbalimbali 

nchini. 

v. Kuanzisha, kukuza, kusimamia, kuratibu na kuendeleza huduma 

za maarifa na utafiti (documentation services) nchini. 

vi. Kutoa ushauri na uelekezi kwa idara za serikali, taasisi na 

mashirika mengine kuhusu kuanzisha, kuendeleza na kuboresha 

huduma za Maktaba katika maeneo yao. 
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vii. Kuendesha mfumo wa ushirikiano kati ya Maktaba za Umma na 

Taasisi nyingine zinazotunza nyaraka ili kuwawezesha wananchi 

kupata taarifa kwa gharama nafuu. 

 

1.5. Thamani za Msingi za TLSB 

TLSB itadumisha maadili ya kitaaluma na viwango vya uadilifu ili kutoa 

huduma bora chini ya mpango huu. TLSB itazingatia maadili yafuatayo; 

 

1.5.1. Ubora katika kutekeleza huduma zake 

Bodi itazingatia ubora katika vituo vyake vyote vya huduma (Maktaba za 

Umma) kwa kuhakikisha kuwa viwango vinazingatiwa, na mifumo ya 

udhibiti wa ubora na uhakikisho imeanzishwa na kudumishwa. 

 

1.5.2. Uwajibikaji na Uwazi 

Bodi itazingatia uwazi, umoja, ushirikiano, uwajibikaji, katika kufanya 

maamuzi na kutekeleza shughuli zote. 

 

1.5.3. Viwango vya Maadili na Uadilifu 

Bodi itazingatia usahihi, maadili ya kitaaluma, uaminifu, uwajibikaji 

kwenye shughuli za kijamii, na utu katika shughuli zake zote. 

 

1.5.4. Ubunifu 

Katika kutekeleza shughuli zinazohusiana na majukumu yake ya msingi, 

Bodi itajaribu kuwa bunifu na ya kisasa. 

 

1.5.5. Usawa 

Bodi ni taasisi inayozingatia usawa, kwa hivyo, sehemu zote za jamii, hasa 

vikundi vya watu wasiojiweza na watu binafsi, watapewa fursa ya elimu, 

habari, mafunzo, ajira, kupanda madaraja, kufanya maamuzi na 

burudani. 
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1.5.6. Ushirikiano 

Bodi itafanya kazi kwa karibu sana na wadau wake wakiwemo wanafunzi 

na wafanyakazi, taasisi za serikali, Mashirika yasiyo ya kiserikali, 

Makundi ya Asasi za Kiraia, watoa huduma, wafadhili, washirika wa 

maendeleo, na taasisi nyingine za mafunzo, ndani na nje ya nchi. 

 

Aidha, tutaongozwa na kanuni za msingi za usimamizi kama ifuatavyo;- 

 

1.5.7 Utoaji wa huduma bora 

Tutajitahidi kutoa huduma zenye ubora wa juu, zinazoendana na viwango 

vilivyowekwa vya Kitaifa na Kimataifa. 

 

1.5.8 Usawa wa kupata Huduma zetu 

Huduma zetu zinatolewa kwa wateja wote bila kujali hali yao ya kiuchumi, 

kijamii na asili. 

 

1.5.9 Mwenendo wa Maadili 

Tunajiendesha kwa njia ya kitaalamu zaidi na huru na kudumisha 

huduma za gharama nafuu. 

 

1.5.10 Upatiakanaji wa huduma 

Tutaendelea kupitia michakato yetu ya ndani ili kuhakikisha utoaji wa 

huduma za gharama nafuu. 

 

1.5.11 Ushirikiano na Utoaji wa Huduma 

Tutashirikiana na Serikali, Wizara, Idara, Wakala (MDAs) NGOs, na watoa 

huduma wengine ili kuwezesha kufikisha huduma bora kwa watumiaji 

wao wa mwisho pale tunapowajibika kwa shughuli mtambuka. 

 

1.5.12 Mtazamo wa Mteja 

Daima tutaongozwa na wateja waliopo na mahitaji ya soko na mambo 

mengine ambayo yatasababisha wateja kuridhika, uaminifu, na 

udumisho. 
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SURA YA PILI 

 

2.0. LENGO LA MKATABA HUU 

Madhumuni makuu ya Mkataba huu ni kuboresha uelewa wa umma juu 

ya upatikanaji wa huduma bora zinazotolewa na Bodi. Ufahamu huo 

utaimarishwa kwa kuboresha uelewa wetu wa kile tunachojitolea kufanya 

na jinsi tunaweza kuwasiliana. Tutaeleza kwa uwazi zaidi kile ambacho 

wateja wanapaswa kutarajia kutoka kwetu, huku pia tukionyesha njia ya 

kutafuta suluhu endapo hawataridhika na huduma zetu. Tunaamini 

Mkataba utasaidia wateja wetu kudai haki zilizopo huku ukitoa mbinu za 

uwazi za mawasiliano, malalamiko na ufikiaji. 

 

2.1 Huduma Zetu 

Kama ilivyooneshwa katika Mamlaka ya TLSB (katika Sura ya Kwanza; 

1.3) TLSB ni chombo kilichopewa mamlaka ya kisheria ya kupata, 

kupanga, na kusambaza, taarifa katika nyanja zote za maisha. Maarifa 

yaliyokusanywa kupitia vitabu na nyenzo zisizo vitabu kwa umma kwa 

ajili ya maendeleo ya elimu, utafiti, kijamii, kiuchumi na kitamaduni 

katika mikoa 22, wilaya 19 na tarafa 2. Licha ya udhibiti na usimamizi wa 

shughuli za Maktaba, Bodi pia imepewa jukumu la kuwezesha uendeshaji 

mzuri wa Chuo cha Ukutubi, na Uhifadhi Nyaraka (SLADS) kama 

kampuni tanzu. Chuo kimepewa dhamana ya kutoa mafunzo ya Ukutubi 

na Uhifadhi Nyaraka katika ngazi ya Cheti na Diploma. 

 

2.1.1 Maktaba Kuu ya Taifa 

Maktaba Kuu ya Taifa (NCL) ndio Makao Makuu ya TLSB kwasasa, ofisi 

zake zinapatiakana kwa Anuani ya Makazi; 27 Barabara ya Bibi Titi, 

Posta Dar es Salaam, Tanzania. Katika kutekeleza majukumu yake, 

Maktaba Kuu ya Taifa imegawanyika katika vitengo/ divisheni nne (4) 

kama ifuatavyo; 
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2.1.1.1 Divisheni ya Watoto na Shule (CSSD). 

Divisheni ya Watoto na Shule (CSSD) hutoa huduma kwa watoto na 

wanafunzi na pia inahusika kutoa mwongozo katika uanzishaji wa 

maktaba za shule na vyuo, pia kutembelea shule kuanzia za awali, msingi 

na sekondari. 

i) Madhumuni ya CSSD 

 Kutoa huduma za maktaba kwa watoto kuanzia shule za chekechea 

hadi kidato cha sita na taasisi zingine zinazohusika na watoto. 

 Kuhamasisha watoto na vijana kupenda kujisomea na kujua 

umuhimu wa maktaba pamoja na kuitumia kwa kujielimisha. 

 Kutoa ushauri na miongozo kwa shule, na taasisi za watoto na jinsi 

ya kuwafanya watoto wapende kujisomea pia kuanzisha maktaba, 

kuziboresha na kuziendeleza. 

 Kuhamasisha matumizi ya kompyuta na intaneti kwa watoto na 

vijana ili waweze kwenda sambamba na matumizi ya Teknolojia 

Habari na Mawasiliano (TEHAMA) pamoja na madhara ya kuitumia 

vibaya teknolojia hiyo. 

 Kutembelea shule ili kuhamasisha walimu na wanafunzi wajenge 

utamaduni wa kujisomea na pia waendeleze maktaba za shule na 

kuzitumia maktaba hizo. 

 

ii) Huduma zitolewazo na CSSD 

 Uazimishaji wa vitabu kwa kusoma ndani na nje ya 

maktaba.Uazimishaji wa vitabu kwa maktaba za shule. 

 Huduma ya kutembelea shule taasisi na jamii kwa ujumla (outrich 

programe) kutangaza huduma zitolewazo maktaba na kukagua 

maktaba zao. 

 Kushauri wasomaji kuhusu utumiaji wa maktaba na usomaji mzuri 

wa vitabu. 

 Kuandaa matamasha mbali mbali kwa ajili ya watoto  
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 Uandikishaji wa wanachama wapya na wale wa zamani (renewals) 

kuanzia shule za awali hadi sekondari. 

 Huduma endelevu “Multimedia resource Centre” (michezo 

mbalimbali ya watoto, hadithi, sanaa na nyingine nyingi) 

 Kuanzisha klabu mbalimbali na kuziendeleza kwa mfano ya usomaji, 

mazingira, midahalo, kazi za mikono na nyinginezo. 

 

iii) Kujiunga na CSSD 

Kwa wanafunzi wa sekondari Ada ya uanachama wa kudumu inatolewa 

kwa mwaka, kiasi cha shilingi elfu saba (7,000) kwa watanzania na na 

Dola za Kimarekani (USD)  25.00 kwa wasio watanzania. 

 

Uanachama wa Mwaka (Shule ya Msingi na Awali) 

Mtumiaji wa kudumu anachangia shilingi (elfu tano) 5,000/-kwa 

Mtanzania na Dola za Kimarekani (USD) 20.00 kwa asiye mtanzania. 

 

Uanachama wa Muda (Mwanafunzi wa Sekondari)  

Kwa wanafunzi wa sekondari Ada ya uanachamawa wa muda inatolewa 

siku, kiasi cha shilingi elfu moja (1,000)/- kwa siku kwa watanzania na 

Dola za Kimarekani (USD) 2.00 kwa wasio watanzania. 

 

Uanachama wa Muda (Shule ya Msingi na Awali) 

Mwanachama wa muda ni mwanachama ambaye anatumia maktaba kwa 

siku. Mwanachama wa aina hii hchangia shilingi elfu moja kwa siku kwa 

Mtanzania, na asiye Mtanzania huchangia Dola za kimarekani (USD) 2.00. 

 

Uanachama wa Taasisi na Shule 

Shule au Taasisi hujiunga na kuchangia ada ya uanachama ya shilingi 

laki moja (100,000/-) kwa mwaka. 

iv) Faini/ Fidia ya Ucheleweshaji, Upotevu na Uharibifu wa Kitabu 
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Endapo kuna uhafribifu, upotevu, ucheleweshaji wa kurudisha vitabu 

kwa muda uliopangwa, mtumiaji wa maktaba atalipa Faini /fidia ya 

ucheleweshaji,upotevu na uharibifu wa kitabu kama ifuatavyo:- 

 Upotevu wa kitambulisho cha maktaba TZS 2,000.00 

 Upotevu wa tiketi  ya  kuazimia vitabu TZS 2,000.00  

 Upotevu wa fomu  ya uanachama  TZS 2,000.00 

 Kuchelewesha kitabu ( overdue charges) baada ya siku 14 kila siku 

inayoongezeka  itatozwa faini ya TZS 500.00 

 Kitabu kilichopotea kwa gharama halisi kwa wakati huo 

 

v) Divisheni ya watoto wadogo 

Watoto wa kuanzia miaka 3-15. Kitengo kina: 

 vitabu vya kiada na ziada kwa watoto wa awali na shule za msingi 

 kiokit box 1 lenye tablets 39 zenye vipindi vya kuelimisha na 

games mbalimbali 

 

vi) Vitabu vya rejea, kuazima, shule, kiongozi/kielelezo  

Kuna vitabu vifuatavyo; 

 Vitabu vya rejea (kamusi za kingereza, kamusi za Kiswahili). 

 Hesabati 

 Jografia 

 Historia 

 Uraia 

 Kingereza 

 Kiswahili 

 Vitabu vya ziada kama (vitabu vya hadithi, vitabu vya 

kuhamasisha watoto). 

 Fisikia (physics) 

 Chemistry 

 Biology 
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vii) Wanachama 

Divisheni yetu ina wanachama kuanzia umri wa miaka mitatu hadi miaka 

18 hiyo inamaanisha shule za awali hadi sekondari. 

 

viii) Kutembelea shule na Vituo vya watoto 

Divisheni ya watoto tumekuwa na utaratibu wa kutembelea shule na 

maeneo yanayojihusisha na huduma za watoto sehemu mbalimbali hapa 

Dar es salaam (Outreach Programs) ili kuwahamasisha wajiunge na 

maktaba (wawe wanachama) kupitia kitengo chetu cha shule ili waweze 

kuazima vitabu kutoka kwetu kwa ajili ya maktaba za shule, na pia 

kuwashauri jinsi ya kuazisha maktaba na pia kutoa huduma na 

kuhamasisha watoto wawe na tabia ya kupenda kusoma vitabu kwa 

kuwapelekea vitabu na kusoma pamoja nao. 

 

2.1.1.2 Divisheni ya watu wazima (RSD) 

Divisheni ya watu wazima (RSD) hutoa huduma ya usomaji kwa watu 

wazima na miongozo mbalimbali ikiwemo jinsi ya kuanzisha, kuendesha 

na kutumia Maktaba nchini. 

i. Vitengo ndani ya Divisheni 

 Kitengo cha Uazimishaji  (Lending) 

 Kitengo cha Kumbukumbu (Reference Services) 

 Kitengo cha Vitabu vya Kiada  

 Maktaba ya Wasioona (Library for Blind) 

 Maktaba ya Ilala  

 Kona ya Afya (Health Corner) 

 

ii. Madhumuni ya Divisheni: 

 Kutoa huduma za Maktaba kwa wakazi wa jiji la Dar es salaam, 

Mikoani na wageni kutoka nchi za nje ambao ni watu wazima, 

wanafunzi wa shule za sekondari na wanafunzi wa vyuo mbalimbali. 
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 Kuhamasisha upatikanaji wa taarifa mbalimbali kupitia mtandao 

(internent services) kwa wanafunzi wa vyuo, shule za sekondari na 

watumiaji wengine ili kupata taarifa sahihi na kwenda sambamba 

na matumizi ya teknolojia ya TEHAMA. 

 

iii. Huduma ndani ya Divisheni ya watu wazima 

 Uandikishaji wa wanachama wapya na wanao-endeleza uanachama 

wao, ikiwemo watuwazima, wanavyuo mbalimbali, wafanyabiashara 

ambao ni raia na wasio raia wa Tanzania. 

 Uazimishaji wa vitabu, majarida na magazeti kwa ajili ya kusomea 

ndani na nje ya Maktaba. 

 Kutoa huduma ya ushauri kwa wasomaji na wadau wa Maktaba 

kuhusu Uendeshaji na Utumiaji wa Maktaba.  

 Kujibu maswali rejea na utafiti. 

 Kutoa huduma kwa watoto wasioona na wenye ulemavu katika 

Maktaba ya wasioona Uhuru Mchanganyiko. 

 Kutoa machapisho mbalimbali ya afya kupitia Kona ya Afya.  

 

iv. Machapisho (Makusanyo) 

Vitabu/Machapisho yanajumuisha maudhui kama vile; Afya, Sheria, 

Mawasiliano, Habari, Ukutubi, Kilimo, Ufugaji wanyama, elimu, Sayansi, 

Safari, Dini, Historia, Jiografia na vitabu vingine vingi vya masomo 

mbalimbali. 

 

v. Aina za Machapisho 

 Vitabu 

 Majarida 

 Magazeti 

 

vi. Usajili wa Uanachama 
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Divisheni inasajili wanachama wake kwa mchanganuo wa ada zifuatazo; 

 Mwanachama (raia) kwa mwaka TZS 10,000/= 

 Mwanachama (raia) wa muda TZS 1,000/= 

 Wageni kwa mwaka- Dola za Kimarekani (USD) 25  

 Wageni kwa muda- Dola za kimarekani  (USD) 2  

 

2.1.1.3 Divisheni ya Ufundi (TSD) 

Divisheni ya ufundi inajishughulisha na uagizaji, utayarishaji na 

usambazaji wa machapisho katika Maktaba za Mikoa, Wilaya na 

Tarafa. Pia inatoa huduma kwa Vyuo, Taasisi za Serikali na zisizo za 

Kiserikali, Shule (za Secondari na Msingi) na NGO’s.  

i) Madhumuni ya TSD 

 Kuandaa machapisho yote.  

 Kuhudumia wanachama wa Taasisi za Serikali na zisizo 

Kiserikali, Vyuo, Shule (Sekondari na Msingi) na NGOS kwa 

kuwapatia vitabu.  

 Kutoa ushauri wa namna ya kuanzisha Maktaba na jinsi ya 

kuziendeleza. 

 Kusimamia usambazaji wa machapisho kwenda kwenye 

maktaba za Mikoa, Wilaya na Tarafa.  

 Kusimamia Union Catalogue. 

 

ii) Kazi zinazofanywa katika Divisheni ya Ufundi.  

Divisheni hupokea machapisho  kutoka kwa wafadhili mbalimbali, 

na kuyaandaa (Sorting), kuhesabu na kuorodhesha (Counting), 

kugonga mhuri (Stampingi and Vending),  kugawa kwa wanachama 

ambao ni Taasissi za Kiserikali na zisizo za Kiserikali, Shule (za 

Sekondari na Msingi), Vyuo,  na NGOs, machapisho yanayobaki 

hufanyiwa, ukatalo, uainishaji ili kujua namna ya kuyapanga kwa 

aina ya masomo, baada ya hapo huchapwa na kuyaekea namba 

maalum ya kitabu, (Accession number) baadaye hugawanywa na 
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kupakiwa kwenye mabox kwaajili ya kusafirisha kwenda kwenye 

maktaba za Mikoa, Wilaya na Tarafa, Masta kadi hufailiwa kwenye 

kabati katalo (catalogue cabinet) kwa ajili ya kumbukumbu ya 

machapisho yaliyopelekwa kwaenda kwenye  Maktaba, Mikoa, 

Wialya, na Tarafa. 

 

iii) Muongozo na utaratibu wa uanachama kwa taasisi  za 

serikali  na  zisizo za kiserikali ,vyuo, shule na NGOs 

 Taasisi za Serikali na zisizo za Kiserikali, Vyuo na Shule ( za 

sekondari na za msingi) ziwe zimesajiliwa na NACTE  

 Mwombaji anatakiwa kuandika barua ya maombi ya uanachama na 

kuambatanisha vivuli vya vyeti vya usajili  

 Utapatiwa fomu ya usajili na namba ya malipo ya ada ya mwaka 

mmoja ambayo ni laki moja tu (TZS 100,000/=)  

 Utapatiwa machapisho (vitabu) kwa muda usiozidi miezi sita (6)  

 

iv) Muongozo na utaratibu wa uanzishaji wa Maktaba  

 Taasisi, Vyuo, Shule na NGOs itaandika barua kwa uongozi 

wa Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania.  

 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania  itajibu maombi ya 

barua na kutembelea eneo husika  

 Bodi ya huduma za Maktaba Tanzania itatoa timu ya 

Wataalam, kwaajili ya ushauri, upangaji, na uendelezaji wa 

Maktaba.  

 Kwa mawasiliano zaidi katika kupata huduma wasilana na 

Mkurugenzi Mkuu Bodi ya huduma za Maktaba Tanzania.  

 

v) Wadau/Wafadhili 

 Book Aid International (BAI)  

 Taasisiya Elimu Tanzania (TET) 

 Oxford 

 Room to Read 
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 Ujuzi  

 Mkuki  na  Nyota  

 Longhorn 

 Macmillan 

 Watu binafsi. 

 

2.1.1.4 Kitengo cha Bibliografia ya Taifa (NBA) 

Kitengo cha Bibliografia ya Taifa ni sehemu ya Maktaba ya Taifa ambayo 

inatekeleza majukumu yafuatayo: 

 Kuelimisha wachapishaji wa ndani juu ya namna bora ya 

kuchapisha machapisho kwa kushirikiana na wachapishaji kuona 

namna ya kuchapisha machapisho yenye maudhui ya kitaifa na 

utamaduni wa kitanzania. 

 Kuwaunganisha wachapishaji kupitia uwasilishwaji wa machapisho 

kwa mujibu wa sheria (Legal Deposit) 

 Kutoa namba ya utambulisho wa machapisho ISBN na ISSN kama 

wakala wa kimataifa ya Namba hizi nchini kisheria. 

 

i) Faida ya kuwa na ISBN katika chapisho  

 ISBN ni namba tambulisho ya kitabu ambayo hutumika na 

wachapishaji, waandishi, maktaba, wauzaji wa vitabu na wote 

wanahohusika na usambazaji na uhifadhi wa kumbukumbu. 

 ISBN inatofautisha matoleo ya machapisho (edition) pamoja na 

majina ya vitabu. 

 Ni namba tambulisho inayotumika kutofautisha kazi  

 

ii) Nani anapaswa kupewa ISBN? 

Mara nyingi mchapishaji ndiye anayepatiwa ISBN, lakini kwa lengo la 

ISBN mchapishaji anaweza kuwa Kampuni, Taasisi, Kikundi cha watu au 

mtu yeyote ambaye yupo tayari kuingia gharama katika uchapishaji. 

iii) Machapisho gani yanapewa ISBN? 

 Kitabu 
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 Vitabu vya nukta nundu 

 Vitabu mtandao 

 Machapisho ambayo haya chapishwi kila baada ya muda Fulani 

mfano kila siku, kila wiki. 

 Software za mafundisho ya kielimu 

 Atlas 

 

iv) Ni mabadiliko gani yanalazimika kuwekwa ISBN mpya? 

 Endapo kitabu kimebadilishwa jina au kuongezwa maneno kwenye 

jina la kitabu hicho (change title) 

 Toleo jipya la kitabu mfano toleo la pili, tatu na kuendelea. 

 Mwonekano tofauti wa kitabu chenye “title” moja mfano jalada 

gumu na laini, hii ina maana kuwa mchapishaji ametoa toleo moja 

lakini lina nakala kadhaa zenye jarida gumu na kadhaa ni laini 

mfano nakala 500 zenye jalada gumu ISBN yake itakuwa tofauti na 

jalada laini. 

 Toleo la kielectronikali (ebooks) kila fomati inapewa ISBN namba 

yake mfano PDF, WORD, na kadhalika. 

 Lugha tofauti, lakini kichwa cha habari ni moja kila lugha itapewa 

ISBN yake. 

 

vi) ISSN na Faida zake 

ISSN ni namba tambulisho ambazo hutumika katika magazeti, majarida 

au machapisho yoyote ambayo huchapishwa mara kwa mara mfano kila 

siku, kila wiki, kila baada ya miezi mitatu, kwa mwaka mara mbili au kwa 

mwaka mara moja. 

 

vii) Ni machapisho gani hupewa ISSN? 

 Magazeti 

 Majarida 

 Machapisho ya mwaka kama vile,directory na ripoti 

 Kanzidata 
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 Blog 

 

viii) Kazi ya ISSN ni ipi? 

 Ni utambuzi wa chapisho. 

 

ix) BARCODE 

Utoaji wa BARCODE ambao huambatana na namba za (ISBN). Huduma 

hii ya BARCODE ni BURE baada ya kuwa mwanachama wa ISBN, ambapo 

kuna ada ya kuwa Mwanachama. Mwanachama ana uwezo wa kupata 

huduma ya BARCODE zozote kulingana na namba atakazopewa. 
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SURA YA TATU 

 

3.0. MPANGILIO NA VIWANGO VYA HUDUMA ZETU 

Ili kushughulikia na kujibu matakwa ya wateja, tumezingatia masuala 

yafuatayo; 

i) Maktaba na Huduma za Habari zinazoweza kufikiwa, zenye usawa, 

zisizo na gharama, zinazozingatia jinsia, na zisizo na rushwa. 

ii) Uwezo unaostahili na wa kutosha wa TLSB na Idara zake ili 

kuwezesha ipasavyo utoaji wa huduma bora za Maktaba na Habari 

kwa umma. 

iii) Kupanga na kufanya maamuzi kwa kuzingatia Usimamizi wa 

Maktaba na Mifumo ya Taarifa na Matokeo ya Utafiti. 

iv) Kukuza ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi katika 

kufadhili na kutoa huduma za maktaba. 

v) Uhamasishaji na usimamizi wa rasilimali ikijumuisha usimamizi wa 

fedha na uwajibikaji. 

vi) Mazingira rafiki, safi na salama. 

vii) TLSB inayotekeleza majukumu ya msingi. 

3.1 Viwango Vyetu Vilivyohakikishwa 

Tutajitahidi kila wakati kuboresha viwango vya huduma zinazotolewa kwa 

wateja wetu. Vigezo vya kutathmini maboresho dhidi ya viwango 

vinavyotakiwa vitazingatia yafuatayo; 

 

3.1.1 Mwitikio 

i) Tutashughulikia dharura zote haraka iwezekanavyo. 

ii) Tutashughulikia maombi mara moja kulingana na muda 

uliowekwa 
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3.1.2 Uwazi 

Tutawapa wateja wetu taarifa kamili, kwa uwazi, na muhimu kuhusu 

aina ya huduma inayoombwa. 

 

3.1.3 Wajibikaji 

Tutafuatilia utendaji wetu kwa viwango vilivyowekwa na kutoa maoni. 

 

3.1.4 Huduma zenye kufaa 

Tutahakikisha kwamba tunatoa huduma zinazolingana na mahitaji ya 

mteja wetu. 

3.2 Uhusiano na Majukumu 

Tutadumisha ushirikiano mzuri katika kufanya kazi na uhusiano bora na 

wateja kwa maelewano na matarajio ya pande zote mbili, haki na 

majukumu. Kwahivyo, tunaahidi kudumisha viwango vya juu 

iwezekanavyo kwa kuzingatia yafuatayo: 

 

3.2.1 Ushauri 

Tutaendelea kutoa ushauri thabiti, sahihi na usio na upendeleo. 

 

3.2.2 Tabia ya Wafanyakazi 

Tutaendelea kuhakikisha kwamba wafanyakazi wetu wana uwezo, urafiki, 

msaada, heshima, na wanaojali mahitaji ya wateja. 

 

3.2.3 Uhamasishaji kwa Umma 

Tutawajulisha mara kwa mara huduma zetu mbalimbali zinazotolewa. 
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3.2.4 Maboresho ya Miongozo  

Mara kwa mara tutakuza, kusasisha na kudumisha viwango na miongozo 

ya utoaji wa huduma kwa ufanisi. 

 

3.3 Muda wa Kujibu kwa Mawasiliano ya Mteja 

3.3.1 Muda wa Majibu kwa shughuli za Msingi 

Tutajibu mawasiliano yote (barua, barua pepe, faksi na ujumbe wa simu) 

kwa haraka iwezekanavyo ndani ya siku 14 za kazi kuanzia tarehe ya 

kupokelewa. 

 

3.3.2 Maafa/Dharura: 

Tutajibu maafa/dharura kwa haraka ndani ya saa 48 tangu wakati wa 

kupokea taarifa juu ya tukio hilo. 

 

3.3.3 Majibu ya Malalamiko 

Tutajibu malalamiko ndani ya siku 14 tangu tarehe ambayo malalamiko 

yaliwasilishwa. 

 

3.4 Chuo cha Ukutubi na Uhifadhi Nyaraka 

3.4.1 Orodha ya Wadahiliwa SLADS 

Tutatoa orodha ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na masomo ndani 

ya mwezi 1 baada ya tarehe ya mwisho ya kutuma maombi. 

 

3.4.2 Maelekezo ya kujiunga SLADS 

Tutatoa Maelekezo ya kujiunga kwa wadahiliwa ndani ya mwezi mmoja 

kabla ya kuanza kwa kozi. 

 

3.4.3 Vyeti 

Tutatoa vyeti vya kitaaluma ndani ya miezi miwili baada ya matokeo ya 

mitihani. 
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3.4.4 Ufadhili 

Tutatoa taarifa kuhusu ufadhili mwanzoni mwa kila mwaka wa fedha wa 

serikali. 

 

3.4.5 Rufaa za Kiakademia na Nidhamu za Wanafunzi SLADS 

Tutashughulikia rufaa za wanafunzi kitaaluma na kinidhamu ndani ya 

wiki 2 baada ya kupokea hati stahiki na zinazofaa. 

 

3.5 Jumbe za Afya 

Tutatoa taarifa kuhusu dalili za awali za magonjwa ya mlipuko na hatari 

kiafya kwa Mazingira kupitia uhamasishaji wa afya ndani ya siku 3 tangu 

tarehe ya kupokea habari. 

 

3.6 Kuchakata/Kushughulikia Maombi 

Tutashughulikia maombi yoyote ya mahitaji muhimu ndani ya siku 5 

baada ya kupokea ombi. 

 

3.7 Huduma ya Simu 

Tutajibu mara moja simu za nje na ndani. Tunaahidi kuwasiliana 

kidiplomasia na kuthamini wengine kupitia mawasiliano madhubuti. 

 

3.8 Miadi 

Tutahakikisha kwamba miadi yote inafanyika ndani ya muda wa 

uliopangwa.  
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SURA YA NNE 

 

4.0. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

Katika mkataba huu tumejaribu kuweka ahadi zetu za huduma kuhusu 

kile tunachoamini kuwa wateja wana haki ya kutarajia kulingana na 

viwango vya utoaji huduma. Tunaamini kuwa haki za mteja ni kama 

zifuatazo: 

 

4.1 Haki za Taarifa 

Tutapata mrejesho kuhusu huduma zinazotolewa kwa wateja wetu kwa 

urahisi, na tutaweka utaratibu wa kuhakikisha upatikanaji wa taarifa 

hizo. Kwa kuongezea, mteja ana haki ya: 

i) Kupitia na kukata rufaa kwa taratibu zilizowekwa 

ii) Kuwasilisha malalamiko 

iii) Faragha na usiri 

iv) Uwezo wa kufikia suluhu au mapendekezo ya kushughulikia 

matatizo na 

v) Kutendewa kwa heshima. 

 

4.2 Wajibu 

Ili kutusaidia kutoa huduma nzuri na kudumisha uhusiano endelevu, 

majukumu yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa: 

i) Kuwaheshimu wafanyakazi wetu  

ii) Kutotoa zawadi, upendeleo, au vishawishi kwa wafanyikazi wetu, 

au kuomba vivyo hivyo. 

iii) Hudhuria miadi iliyopangwa kwa wakati. 

iv) Kujibu maombi ya taarifa kutoka kwetu kwa ukamilifu na kwa 

wakati. 

iv) Kuzingatia matakwa ya kisheria, ambayo yanakufanya ustahiki 

huduma zinazohitajika na 

v) Kuzingatia kanuni za maadili na mwenendo. 
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SURA YA TANO 

 

5.0. KURIPOTI UTENDAJI KINYUME NA VIWANGO 

Tutaendelea kuwajibika hadharani kwa utendajikazi na utekelezaji wetu 

kwa kuchapisha Mkataba wetu wa Huduma kwa Mteja na taarifa kuhusu 

utiifu wa ahadi na matamko. Kwa kuongeza, tutafuatilia mara kwa mara 

kiwango cha ufahamu wa mteja kuhusu mkataba. Taarifa zilizopatikana 

zitakuwa sehemu ya mchakato wa kujitathmini kila mwaka.  Tutafanya 

yafuatayo:- 

i) Kuchapisha ahadi za Mkataba kwenye Tovuti ya TLSB na ripoti ya 

mwaka ya Wizara (WyEST). 

ii) Tutatoa taarifa za utendaji wa Mkataba kila mwaka kwa Kitengo cha 

Ukaguzi cha Taifa cha Utumishi wa Umma. 

iii) Tutaripoti kwa wateja na wadau (pamoja na wafanyakazi wetu). Hii 

itasaidia kuhakikisha uwazi na uwajibikaji ili kudumisha uhusiano 

endelevu kati ya wateja, washikadau, na wafanyakazi wetu. 

iv) Tutachapisha muhtasari wa malalamiko, na majibu yetu ya jumla 

kwao, katika ripoti ya mapitio ya mwaka ya Bodi. 

 

5.1 Kudumisha na Kupitia Mkataba Wetu 

Mapitio ya Mkataba huu yatafanywa kupitia tafiti huru pamoja na 

mahojiano na michango kutoka kwa watumiaji wa sehemu mbalimbali. 

Mkataba huu utasaidia TLSB kuweka huduma na viwango tunavyopanga 

kuwapa wateja wetu. Ni dhamira yetu kuhakikisha kwamba, unabaki 

kuwa wa kisasa wakati wote, na kwamba unakidhi mahitaji ya wateja. 
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SURA YA SITA 

 

6.0. MAHALI PA KUPELEKA MALALAMIKO 

Tunakaribisha maoni yenye kujenga kuhusu huduma zetu, pongezi na 

mapendekezo kuhusu jinsi ya kukuhudumia vyema. Zaidi ya hayo, 

tunaahidi kwamba malalamiko na mapendekezo yatachukuliwa kwa uzito 

na kushughulikiwa haraka iwezekanavyo ndani ya siku 7 za kazi na 

Kitengo cha Habari na Uhusiano. 

 

Malalamiko yanaweza kuwasilishwa moja kwa moja ofisini, au kwa anwani 

ya posta, simu, sanduku la maoni, Nukushi, au barua pepe kwa 

kuwasiliana na; 

Mkurugenzi Mkuu, 

Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania, 
27 Barabara ya Bibi Titi, Sanduku la Posta 9283, 

Dar es Salaam, Tanzania. 
Simu: +255 22 215004/9 
Nukushi: +255 22 21511000, 

Barua pepe: info@tlsb.go.tz 
Tovuti: www.tlsb.go.tz 

 

6.1. Jinsi ya Kutoa Maoni Kuhusu Mkataba Huu 

Maoni na mapendekezo yatumwe kwa anwani ifuatayo: 

Mkurugenzi Mkuu, 
Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania, 

27 Barabara ya Bibi Titi, Sanduku la Posta 9283, 
Dar es Salaam, Tanzania. 
Simu: +255 22 215004/9 

Nukushi: +255 22 21511000, 
Barua pepe: info@tlsb.go.tz 
Tovuti: www.tlsb.go.tz 

 

Tuko wazi kwa umma kuanzia Saa 02:30 Asubuhi hadi Saa 01:00 jioni, 

Jumatatu hadi Ijumaa, na Saa 3:00 Asubuhi hadi Saa 8:00 Mchana 

Jumamosi. Hatufungui siku za Sikukuu. 

 

http://www.tlsb.go.tz/
http://www.tlsb.go.tz/
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KIAMBATISHO 

 

MAKTABA ZA TLSB ZA MIKOA, WILAYA NA TARAFA 

 
1. MAKTABA ZA MIKOA 

 

Na. JINA LA MAKTABA ANUANI 

1. Maktaba Kuu ya Taifa Maktaba Kuu ya Taifa 
Barabara ya Bibi Titi Mohamed, 
Sanduku la Posta 9283, 

Simu: 022 - 2150048/9, 
DAR ES SALAAM. 

2. Maktaba ya Mkoa wa 
Arusha 

 

Maktaba ya Mkoa wa Arusha, 
Mtaa wa Uhuru/Sokoine, 

Sanduku la Posta 1273, 
Simu: 027502642, 

ARUSHA. 

3. Maktaba ya Mkoa wa 
Dodoma 

Maktaba ya Mkoa wa Dodoma, 
Barabara ya Dar es Salaam, 

Sanduku la Posta 1900, 
Simu: 026 – 2322063, DODOMA. 

 

4. Maktaba ya Mkoa wa 

Iringa 

Maktaba ya Mkoa wa Iringa, 

Sanduku la Posta 172, 
Simu: 026 - 2702421, 
IRINGA. 

5. Maktaba ya Mkoa wa 

Kagera 

Maktaba ya Mkoa wa Kagera, 

Barabara ya Barongo, 
Sanduku la Posta 321, 

Simu: 028 - 2220460, 
KAGERA. 

6. Maktaba ya Mkoa wa 
Katavi 

Maktaba ya Mkoa wa Katavi, 
Sanduku la Posta 247, 

Simu: 025 - 2820446, 
KATAVI. 

7. Maktaba ya Mkoa wa 
Kibaha  

Maktaba ya Mkoa wa Kibaha, 
Sanduku la Posta 30054, 

Simu: 073 - 2932371, 
KIBAHA – PWANI. 
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8. Maktaba ya Mkoa wa Kigoma Maktaba ya Mkoa wa Kigoma, 

Barabara ya Lumumba, 

Sanduku la Posta 933, 

Simu: 028 - 2803168, 

KIGOMA. 

9. Maktaba ya Mkoa wa 

Kilimanjaro 

Maktaba ya Mkoa wa Kilimanjaro, 

Barabara ya Kibo, 

Sanduku la Posta 863, 

Simu: 027 - 2752432, 

KILIMANJARO. 

10. Maktaba ya Mkoa wa Lindi Maktaba ya Mkoa wa Lindi, 

Sanduku la Posta 443, 

Simu: 023 - 2202156, 

LINDI. 

11. Maktaba ya Mkoa wa Mara Maktaba ya Mkoa wa Mara, 

Mtaa wa Jamat Khana, 

Sanduku la Posta 847, 

Simu: 028 - 2622183, 

MARA. 

12. Maktaba ya Mkoa wa Mbeya Maktaba ya Mkoa wa Mbeya, 

Mtaa wa Maktaba, 

Sanduku la Posta 842, 

Simu: 025 - 2502589, 

MBEYA. 

13. Maktaba ya Mkoa wa Morogoro Maktaba ya Mkoa wa Morogoro, 

Barabara ya zamani ya Dar es Salaam, 

Sanduku la Posta 858, 

Simu: 023 - 2602160, 

MOROGORO. 

14. Maktaba ya Mkoa wa Mtwara Maktaba ya Mkoa wa Mtwara, 

Mtaa wa Uhuru, 

Sanduku la Posta 37, 

Simu: 023 - 2333352, 

MTWARA. 

15. Maktaba ya Mkoa wa Mwanza Maktaba ya Mkoa wa Mwanza, 

Barabara ya Stesheni, 

Sanduku la Posta 1363, 

Simu: 028 - 2500025, 

MWANZA. 
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16. Maktaba ya Mkoa wa Njombe Maktaba ya Mkoa wa Njombe, 

Sanduku la Posta 179, 

Simu: 026 - 2782135, 

NJOMBE. 

17. Maktaba ya Mkoa wa Rukwa Maktaba ya Mkoa wa Rukwa, 

Barabara ya Msakila, 

Sanduku la Posta 332 , 

Simu: 025 - 2802259, 

SUMBAWANGA. 

18. Maktaba ya Mkoa wa Ruvuma Maktaba ya Mkoa wa Ruvuma, 

Barabara ya Sokoine, 

Sanduku la Posta 929, 

Simu: 025 - 2602041, 

SONGEA. 

19. Maktaba ya Mkoa wa 

Shinyanga 

Maktaba ya Mkoa wa Shinyanga, 

Sanduku la Posta 804, 

Simu: 028 -2762151, 

SHINYANGA. 

20. Maktaba ya Mkoa wa Singida Maktaba ya Mkoa wa Singida, 

Barabara ya Kawawa, 

Sanduku la Posta 602, 

Simu: 026 - 2502598, 

SINGIDA. 

21. Maktaba ya Mkoa wa Tabora Maktaba ya Mkoa wa Tabora, 

Mtaa wa Lumumba, 

Sanduku la Posta 432, 

Simu: 026 - 2604931, 

TABORA. 

22. Maktaba ya Mkoa wa Tanga  

 

Maktaba ya Mkoa wa Tanga  

Mtaa wa Uhuru, 

Sanduku la Posta 5000, 

Simu: 027 - 2643127, 

TANGA. 
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2. MAKTABA ZA WILAYA 
 

Na. JINA LA MAKTABA ANUANI 

1. Maktaba ya Wilaya ya Bagamoyo Maktaba ya Wilaya ya Bagamoyo, 

Sanduku la Posta 287, 

Simu: 023 - 2440427, 

BAGAMOYO. 

2. Maktaba ya Wilaya ya Biharamulo Maktaba ya Wilaya ya 

Biharamulo, 

Sanduku la Posta 35, 

Simu: 028 - 2223413, 

BIHARAMULO. 

3. Maktaba ya Wilaya ya Chunya Maktaba ya Wilaya ya Chunya, 

Sanduku la Posta 5, 

Simu: 025 - 2520006, 

 CHUNYA. 

4. Maktaba ya Wilaya ya Ilala Maktaba ya Wilaya ya Ilala, 

Sanduku la Posta 20950, 

DAR ES SALAAM. 

5. Maktaba ya Wilaya ya Kilosa Maktaba ya Wilaya ya Kilosa, 

Sanduku la Posta 146, 
Simu: 023 - 2623047, 
KILOSA. 

6. Maktaba ya Wilaya ya Kongwa Maktaba ya Wilaya ya Kongwa, 
Sanduku la Posta 59, 
KONGWA. 

7. Maktaba ya Wilaya ya Kwimba Maktaba ya Wilaya ya Kwimba, 

Sanduku la Posta 88, 
NGUDU. 

8. Maktaba ya Wilaya ya Lupembe Maktaba ya Wilaya ya Lupembe, 

Sanduku la Posta 61, 

LUPEMBE. 

9. Maktaba ya Wilaya ya Lushoto Maktaba ya Wilaya ya Lushoto, 

Sanduku la Posta 240, 

LUSHOTO 

10. Maktaba ya Wilaya ya Makete Maktaba ya Wilaya ya Makete, 
Sanduku la Posta 110, 

MAKETE. 

11. Maktaba ya Wilaya ya Masasi Maktaba ya Wilaya ya Masasi, 
Sanduku la Posta 60, 
MASASI. 
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12. Maktaba ya Wilaya ya Mbozi Maktaba ya Wilaya ya Mbozi, 

Sanduku la Posta 227, 

Simu: 025 – 2580088, 

MBOZI. 

13. Maktaba ya Wilaya ya Mbulu Maktaba ya Wilaya ya Mbulu,  

Sanduku la Posta 74, 

MBULU. 

14. Maktaba ya Wilaya ya Mufindi Maktaba ya Wilaya ya Mufindi, 

Sanduku la Posta 223, 

MAFINGA. 

15. Maktaba ya Wilaya ya Ngara Maktaba ya Wilaya ya Ngara, 

Sanduku la Posta 21, 

NGARA. 

16. Maktaba ya Wilaya ya Pangani Maktaba ya Wilaya ya Pangani, 

Sanduku la Posta 31, 

PANGANI. 

17. Maktaba ya Wilaya ya Tunduma Maktaba ya Wilaya ya Tunduma,  

Sanduku la Posta 40, 

TUNDURU. 

18. Maktaba ya Wilaya ya Rombo Maktaba ya Wilaya ya Rombo, 

Sanduku la Posta 52, 

Simu: 027 – 2757101, 

ROMBO. 

19. Maktaba ya Wilaya ya Ruangwa Maktaba ya Wilaya ya Ruangwa, 

Sanduku la Posta 51, 

RUANGWA. 

 

 
3. MAKTABA ZA TARAFA 

 

Na. JINA LA MAKTABA ANUANI 

1. Maktaba ya Tarafa ya Mbweera Maktaba ya Tarafa ya Mbweera 
Sanduku la Posta 863, 

MOSHI. 

2. Maktaba ya Tarafa ya Rulenge Maktaba ya Tarafa ya Rulenge,  
Sanduku la Posta 30, 
NGARA. 

 


